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Na. 11. Msimu wa Kilimo 2021/22

P 4 MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA

JARIDA LAT—!.ALI Y HEW KILIMO )
Tathmini, Januari 1-10, 2022 na Matazamio kwa Kipindi cha Januari 11-20, 2022

MUHTASARI
e Shughuli za kilimo zimeathiriwa na unyeshaji hafifu pamoja na kuchelewa kuanza kwa misimu ya mvua katika

maeneo mengi nchini

e Hali ya ukavu iliyoonekana katika baadhi ya maeneo yanayopata mvua za vuli imeathiri mazao yaliyopandwa

mapema

e Wakulima wanashauriwa kufuata ushauri wa maafisa ugani kutoka katika maeneo yao na kuchukua hatua stahiki

katika shughuli zao za kilimo.

e Wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata ushauri wa maafisa ugani husika ili kudhibiti magonjwa ya mifugo na athari

nyingine zitokanazo na hali ya hewa inayotarajiwa.

_ MIFUMO YA HALI YA HEWA KATIKA
/  KIPINDI CHA JANUARI 1-10, 2022
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K atika kipindi hiki, migandamizo mikubwa ya hewa

iliyopo kaskazini mwa dunia (Azore na Siberia)
iliendelea kuimaimarika wakati ile iliyopo kusini (St.
Helena na Mascarene) ikipungua nguvu. Hali hii
iliruhusu ukanda mvua (ITCZ) kuendelea kusalia katika
baadhi ya maeneo nchini hususani upande wa
magharibi, nyanda za juu kusini magharibi pamoja na
maeneo ya kusini na hivyo kusababisha maeneo haya
kupata mvua zilizoambatana na vipindi vya ngurumo za
radi. Joto la bahari upande wa mashariki mwa bahari ya
Hindi lilikuwa la wastani hadi juu kidogo ya wastani
wakati kusini magharibi mwa bahari ya Hindi lilikuwa la
juu kidogo ya wastani. Kwa ujumla mifumo hii ya hali ya
hewa iliendelea kusababisha mvua zilizoambatanana
ngurumo katika baadhi ya maeneo ya ukanda wa ziwa
Victoria, nyanda za juu kusini magharibi na magharibi
mwa nchi.
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} TATHMINI YA MVUA KATIKA
KIPINDI CHA JANUARI 1-10, 2022

K atika dikadi hii, baadhi ya maeneo nchini yalipata
mvua kati ya mm 10 hadi mm 110 isipokuwa
maeneno mengi ya mikoa ya Arusha, Manyara,
Kigoma, Dodoma, Kilimanjaro, Tanga, north Morogoro,
Pwani, Dar es Salaam pamoja na visiwa vya unguja na
Pemba ambayo yalipata chini ya mm 10.
Maeneo mengi ya mkoa wa Ruvuma yamepata mvua
zaidi ya mm 110 kama inavyoonekana katika kielelezo.
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Kielelezo: Kiasi cha mvua katika kipindi cha Januari 1-
10, 2022. Chanzo cha data: data za vituoni na satelaiti
(CPC Global Daily Unified Gauge-Based).
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K atika Kipindi hiki, mvua zilizonyesha katika

maeneo yanayopata mvua za msimu zimesaidia
shughuli za uandaaji wa mashamba na upandaji wa
mazao. Wakulima wengi wamendelea na uandaaji wa
mashamba na upandaji wa mazao. Zao la mahindi lipo
kati ya hatua ya kuota na jani la tatu katika maeneo
mengi yaliyopandwa. Mahindi yaliyopandwa mapema
hususan katika mikoa ya Tabora, Katavi na Rukwa yapo
katika hatua ya jani la tisa na baadhi ya wakulima
wameanza palizi ya kwanza.
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Kwa maeneno yanayopata mvua za vuli mvua
zilizonyesha zimesaidia ukuaji wa mazao na malisho ya
wanyama. Baadhi ya wakulima katika maeneo haya
waliendelea na shughuli za upandaji na palizi.
Wakulima katika mkoa wa Kagera waliendelea na
shughuli za uvunaji maharagwe wakati huo mabhindi
yapo katika hatua ya kukomaa. Hali ya ukavu
iliyoonekana katika baadhi ya maeneo yanayopata
mvua za Vuli imeathiri mazao yaliyopandwa mapema.
Kwa ujumla shughuli za kilimo zimeathiriwa na
unyeshaji hafifu pamoja na kuchelewa kwa misimu ya
mvua katika maeneo mengi nchini.

Maji na malisho ya mifugo na wanyamapori viliendelea
kuongezeka kidogo katika maeneo mengi ya nchi.

HALI YA MAJI KATIKA KIPINDI CHA
JANUARI 11-20, 2022 _

Kwa ujumla hali ya maji katika mabwawa,
mabonde na mtiririko wa maji kwenye mito
viliendelea kuongezeka kidogo isipokuwa katika bonde
la mto Rufiji na Ruvuma.

MIFUMO YA HALI YA HEWA
INAVYOTARAJIWA KATIKA KIPINDI CHA
JANUARI 11-20, 2022
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IVI igandamizo mikubwa ya hewa iliyopo kaskazini
mwa dunia inatarajiwva kuendelea kuimarika
wakati ile iliyopo kusini inatarajiwa kupungua nguvu na
na kuruhusu ukanda mvua (ITCZ) kuendelea kusalia
katika maeneo ya magharibi, nyanda za juu kusini
magharibi na kusini huku ikichagiza upatikanaji wa
mvua zitakazoambatana na ngurumo katika maneo
haya. Joto la bahari la wastani hadi juu kidogo ya
wastani linatarajiwa upande wa mashariki mwa bahari
ya Hindi na upande wa kusini magharibi mwa bahari ya
Hindi kunatarajiwa kuwa na joto la juu ya wastani. Joto
la bahari la chini kidogo ya wastani linatarajiwa upande
wa kusini masharikimwa bahari ya Atlantiki (karibu na
pwani ya Angola) na hivyo kuwa na mchango katika
kuusukuma upepo wenye unyevunyevu kutoka katika
misitu ya Congo kuelekea magharibi mwa nchi yetu.
Kwa ujumla mifumo hii ya hali ya hewa inatarajiwa kuwa
na mchango mkubwa wa mvua zitakazoambatana na
ngurumo kwa baadhi ya maeneo ya magharibi, nyanda
za juu kusini-magharibi, kusini pamoja na ukanda wa
Ziwa Victoria.

HALI YA HEWA INAYOTARAJIWA KATIKA
KIPINDI CHA JANUARI 11-20, 2022
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Tathmini ya Januari 1-10, 2022 na Matazamio Kipindi cha Januari 11-20, 2022

yanatarajiwa kupata vipindi vya mvua na ngurumo za
radi katika baadhi ya maeneo hususani katika nusu ya
pili ya dekadi.

Nyanda za juu kusini magharibi (mikoa ya Rukwa,
Songwe, Mbeya, Njombe na Iringa) pamoja nha
magharibi mwa nchi (mikoa ya Kigoma, Katavi na
Tabora) yanatarajiwa kuwa na vipindi vya mvua na
ngurumo za radi katika baadhi ya maeneo.

Nyanda za juu kaskazini mashariki (mikoa ya Arusha,
Manyara na Kilimanjaro) pamoja na pwani ya kaskazini
(mikoa ya Tanga, kaskazini mwa Morogoro, Pwani na
Dar es Salaam pamoja na visiwa vya Unguja na Pemba)
yanatarajiwa kuwa na vipindi vya mvua nyepesi katika
maeneo machache.

Vipindi vya mvua zitakazoambatana na ngurumo za radi
katika maeneo machache vinatarajiwa katika maeneo
ya kanda ya kati (mikoa ya Dodoma na Singida)
hususani katika nusu ya pili ya dekad.

Pwani ya kusini (mikoa ya Mtwara na Lindi) pamoja na
kanda ya kusini (mkoa wa Ruvuma na kusini mwa
Morogoro) yanatarajiwa kupata vipindi vya mvua na
ngurumo katika baadhi ya maeneo.

HALI YA HEWA KILIMO:
MATARAJIO NA USHAURI KIPINDI CHA
JANUARI 11-20, 2022

IVIvua zinazotarajiwa katika maeneo mengi nchini
zitaendelea kuimarisha unyevunyevu kwenye
udongo na hivyo kusaidia ukuaji wa mazao. Mvua
zinazotarajiwa kunyesha katika maeneo yanayopata
mvua za vuli ni za nje ya msimu na zinaweza kuathiri
uvunaji na ukaushaji wa mazao hususan maharagwe.
Kwa upande wa maeneo yanayopata msimu mmoja wa
mvua kwa mwaka wakulima wanashauriwa kuendelea
na shughuli za upandaji kutegemea hali ya
unyevunyevu kwenye udongo.

Wakulima wanashauriwa kufuata ushauri wa maafisa
ugani kutoka katika maeneo yao na kuchukua hatua
stahiki katika kutunza mashamba na matumizi ya
pembejeo kama vile mbolea na viuatilifu. Wafugaji na
wavuvi wanashauriwa kupata ushauri wa maafisa ugani
husika ili kudhibiti magonjwa ya mifugo na athari
nyingine zitokanazo na hali ya hewa inayotarajiwa.

JHALI YA MAJI INAVYOTARAJIWA KATIKA

KIPINDI CHA JANUARI 11-20, 2022

K ina cha maji katika mabwawa na mtiririko wa maji

kwenye mito vinatarajiwa kuongezeka katika
maeneo mengi yanayopata mvua za msimu. Hata hivyo
watumiaji rasilimali maji wanashauriwa kuitumia kwa
uangalifu kutokana na hali ya unyeshaji wa mvua
usioridhisha katika maeneo mengi nchini.

I\/I aeneo ya kanda ya Ziwa Victoria (mikoa ya Kagera,
Geita, Shinyanga, Mwanza, Simiyu na Mara)
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